Quy định về thời gian nghỉ giữa ca?

Hỏi:

Thời gian nghỉ giữa ca

Em có thắc mắc về thời gian nghỉ giữa ca. Theo quy định làm việc 8h liên tục được nghỉ ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc, nhưng nếu nghỉ 45 phút không tính vào giờ làm việc thì có đúng luật không. Mong hồi âm!

Trả lời:

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ nên chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Theo khoản 1 Điều 71 Bộ luật Lao động quy định về thời giờ nghỉ ngơi: “Người lao động làm việc 8 giờ liên tục thì được nghỉ ít nhất nửa giờ, tính vào giờ làm việc.”Như vậy, theo quy định của pháp luật, chỉ khi làm việc 8 giờ liên tục trong điều kiện bình thường thì  áp dụng thời giờ nghỉ ngơi sẽ là 30 phút.

Nếu bạn được nghỉ giữa ca 45 phút thì không được coi đó là làm việc liên tục 8 giờ. Vì vậy, việc nghỉ 45 phút không tính vào giờ làm việc là đúng với quy định pháp luật. 

Hãy liên hệ với chúng tôi
A: P204, nhà A6B, Nam Trung Yên, Cầu Giấy, Hà Nội
P: 04 6656 4319   /   F: 04 6281 7104
E: luatdongdo@gmail.com & luatsu@luatdongdo.com
Hotline: 091452 2626 - 098 301 7755